Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không? Theo quy định về luật bảo hiểm xã hội thì người lao động phải đóng tiền bảo hiểm được ít nhất 6 tháng mới đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản. Vậy có trường hợp ngoại lệ không?

Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không?

bao-hiem-thai-san
Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không?

Theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Theo quy định về điều kiện hưởng thai sản thì nữ lao động phải đáp ứng đủ các yêu cầu sau:

  • Phải tham gia bảo hiểm từ 3 tháng trở lên trong khoảng thời gian trước khi sinh con.
  • Trước khi mang bầu lao đông nữ đã đóng bảo hiểm từ một năm trở lên
  • Thời gian nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền

Như vậy câu hỏi đặt ra “Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không?” câu trả lời là có: Khi bạn trước khi mang bầu đã đóng bảo hiểm xã hội đủ thời gian 12 tháng. Và trong thời gian mang bầu đã đóng đủ từ 3 tháng trở lên là bạn đã đủ điều kiện được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản.

Điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thai sản

thai-san

Theo quy định Khoản 1, 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con

  1. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản bao gồm?

bao-hiem-thai-san
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản bao gồm?

Thời gian hưởng chế độ thai sản gồm:

  • Nghỉ đi khám thai;
  • Nghỉ khi sinh con;
  • Nghỉ do sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai;
  • Nghỉ khi nhận con nuôi;
  • Trợ cấp 1 lần khi sinh con hoặc nhận con nuôi.
  • Nghỉ khi thực hiện các biện pháp tránh thai;

Hồ sơ chế độ thai sản gồm:

Thời gian nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản

  • Trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày trở lại làm việc người lao động phải nộp hồ sơ cho doanh nghiệp.
  • Đơn vị trong thời hạn 10 ngày (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của NLĐ) phải nộp cho cơ quan bảo hiểm.

Tức là trong vòng 55 ngày kể từ ngày NLĐ đi làm trở lại thì phải nộp hồ sơ hưởng chế độ lên cơ quan BHXH, quá hạn sẽ không được giải quyết. 

Đóng bảo hiểm xã hội bị ngắt quãng có được hưởng chế độ bảo hiểm không?

Tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, đóng bảo hiểm bị ngắt quãng vẫn có thể được hưởng chế độ thai sản nếu: bạn đóng từ đủ 6 tháng bảo hiểm xã trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con là đủ thời gian được hưởng chế độ thai sản.

Như vậy toàn bộ trên đây là thông tin về ” Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không? Hy vọng bài viết dưới đây có thể giúp ích được cho người đọc. Nếu có bất kỳ thắc mắc gì hãy liên hệ với chúng tôi để có giải đáp kịp thời nhất. Xin cảm ơn.

Bài trướcHồ sơ bảo hiểm thai sản bao gồm những giấy tờ gì?
Bài tiếp theoĐóng 4 tháng bảo hiểm có được hưởng chế độ thai sản ?
Là chuyên gia tư vấn tài chính với hơn 7 năm kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực bảo hiểm và ngân hàng, mình hi vọng những kiến thức được đúc kết trên blog này sẽ giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn đọc trong các vấn đề liên quan đến bảo hiểm nhân thọ, phi nhân thọ, bảo hiểm xã hội, thất nghiệp...