Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không? Theo quy định về luật bảo hiểm xã hội phải tham gia bảo hiểm từ 3 tháng trở lên trong khoảng thời gian trước khi sinh con và 12 tháng trước khi mang bầu thì người lao động mới đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản.

Điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thai sản

thai-san

Theo quy định Khoản 1, 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con

  1. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”

Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không?

dong-bao-hiem-4-thang-co-duoc-huong-che-do-thai-san
Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không?

Theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Theo quy định về điều kiện hưởng thai sản thì nữ lao động phải đáp ứng đủ các yêu cầu sau:

  • Phải tham gia bảo hiểm từ 3 tháng trở lên trong khoảng thời gian trước khi sinh con.
  • Trước khi mang bầu lao đông nữ đã đóng bảo hiểm từ một năm trở lên
  • Thời gian nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền

Như vậy câu hỏi đặt ra “Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không?” câu trả lời là có: Khi bạn trước khi mang bầu đã đóng bảo hiểm xã hội đủ thời gian 12 tháng. Và trong thời gian mang bầu đã đóng đủ từ 3 tháng trở lên là bạn đã đủ điều kiện được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản.

Có thể làm đồng thời bảo hiểm thai sản và bảo hiểm thất nghiệp ?

Có thể làm đồng thời bảo hiểm thai sản và bảo hiểm thất nghiệp ?
Có thể làm đồng thời bảo hiểm thai sản và bảo hiểm thất nghiệp ?

Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

  • Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
  • Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

  • Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
  • Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
  • Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
  • Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
  • Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
  • Chết.

Như vậy, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn cần đáp ứng điều kiện chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật, có thời gian đóng bảo hiểm theo quy định tại khoản 2, điều 49 và đã tiến hành các thủ tục quy định tại khoản 3, 4 điều này.

Bài trướcĐóng bảo hiểm xã hội 5 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Bài tiếp theoDanh sách điểm bán bảo hiểm xe máy uy tín nhất tại TPHCM
Là chuyên gia tư vấn tài chính với hơn 7 năm kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực bảo hiểm và ngân hàng, mình hi vọng những kiến thức được đúc kết trên blog này sẽ giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn đọc trong các vấn đề liên quan đến bảo hiểm nhân thọ, phi nhân thọ, bảo hiểm xã hội, thất nghiệp...

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây